ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಶಾಕ್ ಹೊಡೆದರೆ ತಕ್ಷಣ ಏನು ಮಾಡಬೇಕು? ಮಾಹಿತಿ ಇಲ್ಲಿದೆ

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ

ಮಕ್ಕಳದ್ದು ತುಂಬಾ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸ್ವಭಾವ, ಎಲ್ಲೆಲ್ಲಿ ಏನೇನಿದೆ ನೋಡಬೇಕೆನ್ನುವ ಹಂಬಲ, ಅದನ್ನು ಮುಟ್ಟಬೇಕೆನ್ನುವ ಆತುರ. ಪೋಷಕರು ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದಲ್ಲಿಲ್ಲವೆಂದರೆ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಓಡಾಡುತ್ತಾರೆ. ಏನೇನೋ ತಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ಗಾಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಮನೆಯೊಳಗೂ ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳು, ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲಿನ ಸ್ವಿಚ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಕೆಟ್‌ಗಳು, ವೈರಿಂಗ್ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಅವರು ಪದೇ ಪದೇ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಬಲವಾದ ವಿದ್ಯುತ್ ಶಾಕ್ ಹೊಡೆಯುತ್ತದೆ. ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಪೋಷಕರಿಗೆ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಅರ್ಥವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.ಅವರು ಭಯಭೀತರಾಗುತ್ತಾರೆ, ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಶಾಕ್ ತಗುಲಿದರೆ ತಕ್ಷಣ ಏನು ಮಾಡಬೇಕು, ಮಗುವಿನ ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಹಾಗೂ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನಗಳ ತಿಳಿಯೋಣ.

ಚಿಕ್ಕಮಕ್ಕಳಿರುವ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಪೋಷಕರು ಎಷ್ಟು ಜಾಗ್ರತೆಯಿಂದಿದ್ದರೂ ಸಾಲದು, ಇಸ್ತ್ರಿ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮೊಬೈಲ್, ಬೆಡ್​ ಲ್ಯಾಂಪ್​ಗಳು ಹೀಗೆ ಹಲವು ಬಗೆಯ ವಿದ್ಯುತ್ ಉಪಕರಣಗಳು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಕೈಗೆಟುವಂತೆಯೇ ಇರುತ್ತದೆ.

ಇನ್ಸುಲೇಟೆಡ್ ವಸ್ತುಗಳಿಂದ ಮಗುವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿ ಕರೆಟ್​ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬಂದಿರುವ ವಸ್ತುಗಳಿಂದ ಮಗುವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಿ. ರಬ್ಬರ್ ಶೂ, ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ರಾಡ್, ಒಣ ಮರದಂತಹ ಯಾವುದೇ ಇನ್ಸುಲೇಟೆಡ್ ವಸ್ತುವಿನ ಸಹಾಯದಿಂದ ಇದನ್ನು ಮಾಡಿ. ಇವುಗಳು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಬಟ್ಟೆ, ಟವೆಲ್ ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಂದಲೂ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು. ಕರೆಂಟ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬರದಂತೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಮಗುವನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಕೈಗಳಿಂದ ಮುಟ್ಟಬೇಡಿ, ಇದರಿಂದ ನಿಮಗೂ ವಿದ್ಯುತ್ ಪ್ರವಹಿಸಬಹುದು.

ಮಗುವನ್ನು ಬೆಚ್ಚಗೆ ಇರಿಸಿ ಮಗುವನ್ನು ಬೆಚ್ಚಗಿರಿಸಿ ಮತ್ತು ಆರಾಮದಾಯಕವಾಗಿರಿಸಿ. ಏಕೆಂದರೆ ಕರೆಂಟ್ ನಿಂದಾಗಿ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಶಕ್ತಿಯ ನಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ದೇಹದ ಉಷ್ಣತೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರವಾಹದಿಂದಾಗಿ, ದೇಹದ ಉಷ್ಣತೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಮಗುವನ್ನು ಬೆಚ್ಚಗಿಡುವ ಮೂಲಕ ದೇಹವನ್ನು ಸ್ಥಿರ ತಾಪಮಾನಕ್ಕೆ ತರುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಬಟ್ಟೆಯಿಂದ ಮಗುವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಿ. ಮಗುವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮಡಿಲಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಅಥವಾ ದೇಹದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಮಗುವಿಗೆ ಉಷ್ಣತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಬಹುದು.

ವಿದ್ಯುತ್ ಶಾಕ್ ಹೊಡೆದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮೈನ್ ಸ್ವಿಚ್​ ಅನ್ನು ಆಫ್​ ಮಾಡಿ.

ಶುದ್ಧ ನೀರಿನಿಂದ ತೊಳೆಯಿರಿ ಮಗುವಿನ ದೇಹಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಔಷಧಿ ಹಚ್ಚಬೇಡಿ, ಶುದ್ಧ ನೀರಿನಿಂದ ಮಾತ್ರ ತೊಳೆಯಿರಿ. ಮಗುವಿಗೆ ತಕ್ಷಣದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆರೈಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಮಗುವನ್ನು ತಕ್ಷಣ ವೈದ್ಯರ ಬಳಿಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಬಹುದು.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: