ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಶಾಸ್ತ್ರೋಕ್ತವಾಗಿ ಮಾಡುವ ಸರಳ ವಿಧಾನ..!

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ

ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಸಂಪತ್ತಿನ ದೇವತೆ ಮತ್ತು ವಿಷ್ಣುವಿನ ಪತ್ನಿ. ದೀಪಾವಳಿಯ ಶುಭ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿಯ ಆಗಮನದಿಂದ ಮಂಗಳಕರ, ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಧನಾತ್ಮಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಳು ಮನೆಗಯನ್ನು ಬೆಳಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ದೀಪಾವಳಿ ಜನರಿಗೆ ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಸಂತೋಷ ಮತ್ತು ನೆಮ್ಮದಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಬನ್ನಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆ ಮಾಡುವ ಸರಳ ವಿಧಾನದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯೋಣ..

ಪೂಜಾ ಸಿದ್ಧತೆಗಳು :
ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಮೊದಲು, ನಿಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಿ ಮತ್ತು ಅಲಂಕರಿಸಿ. ಲಕ್ಷ್ಮೀ ಪೂಜೆಯ ದಿನದಂದು, ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿ, ಗಂಗಾಜಲವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮನೆಯ ತುಂಬಾ ಮತ್ತು ಮನೆಯ ಸದಸ್ಯರ ಮೇಲೆ ಸಿಂಪಡಿಸಿ ಶುದ್ಧಿ ಮಾಡಿ.

ಪೂಜಾ ಪೀಠವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ :
ಟೇಬಲ್‌ನಿಂದ ಪೀಠವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕೆಂಪು ಬಟ್ಟೆಯನ್ನು ಹರಡಿ. ಕೆಲವು ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿ, ಅದರ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಅರಿಶಿನ ಪುಡಿಯೊಂದಿಗೆ ಕಮಲದ ಚಿತ್ರ ಬಿಡಿಸಿರಿ. ಪೀಠದ ಮೇಲೆ ಹರಡಿರುವ ಧಾನ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಮತ್ತು ಗಣೇಶನ ಮೂರ್ತಿ ಇಲ್ಲವೆ ಫೋಟೋ ಇರಿಸಿ.

ಕಳಶ ಸ್ಥಾಪಿಸಿ :
ಬೆಳ್ಳಿ ಅಥವಾ ತಾಮ್ರದ ಸಣ್ಣದ ಕೊಡದಲ್ಲಿ ಮುಕ್ಕಾಲು ಭಾಗದಷ್ಟು ನೀರು ತುಂಬಿಸಿ. ನಂತರ ಅದರೊಳಗೆ ನಾಣ್ಯಗಳು, ವೀಳ್ಯದೆಲೆ, ಒಣದ್ರಾಕ್ಷಿ, ಲವಂಗ, ಒಣ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಏಲಕ್ಕಿಯನ್ನು ಇಡಿ. ಕೊಡದ ಮೇಲೆ ಮಾವಿನ ಎಲೆಗಳನ್ನು ವೃತ್ತಾಕಾರವಾಗಿ ಜೋಡಿಸಿ. ತದನಂತರ ಅದರ ಮೇಲೆ ತೆಂಗಿನಕಾಯಿಗೆ ಮೂರ್ತಿ ಜೊಡಿಸಿ ಕಲಶ ಮಾಡಿ, ಅದನ್ನು ಸಿಂಧೂರ ಮತ್ತು ಹೂವುಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಿ ಪೀಠದ ಮೇಲೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಿ.

ಮೂರ್ತಿಗಳಿಗೆ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ ಮತ್ತು ಪೂಜೆ :
ಚಕ್ರವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಮತ್ತು ಗಣೇಶನ ವಿಗ್ರಹಗಳಿಗೆ ಶುದ್ಧ ನೀರು, ಪಂಚಾಮೃತ (ಜೇನುತುಪ್ಪದಲ್ಲಿ ಹಣ್ಣು ಸಲಾಡ್), ಶ್ರೀಗಂಧದ ನೀರು, ರೋಸ್ ವಾಟರ್ ಮತ್ತು ಶುದ್ಧ ನೀರಿನಿಂದ ಪವಿತ್ರ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿ. ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಅರಿಶಿನ ಪುಡಿ, ಗಂಧದ ಪೇಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸಿಂಧೂರದಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಿ. ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಹೂವುಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಲೆಗಳಿಂದ ಅಲಂಕರಿಸಿ.

ಪೂಜೆ ಮತ್ತು ನೈವೇದ್ಯ :
ದೀಪ ಮತ್ತು ಅಗರಬತ್ತಿಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಿ. ಗಣೇಶನ ಪೂಜೆಯೊಂದಿಗೆ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ. ನಂತರ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆ ಮಾಡಿ. ಎರಡೂ ದೇವತೆಗಳಿಗೆ ಮಂತ್ರಗಳನ್ನು ಪಠಿಸಿ ಹಾಗೂ ದೇವತೆಗಳ ಮುಂದೆ ಕಾಣಿಕೆಗಳನ್ನು ಇರಿಸಿ. ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆಯ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕೊಡುಗೆಗಳೆಂದರೆ ಬಾದಶ, ಲಡ್ಡೂಗಳು, ವೀಳ್ಯದೆಲೆ ಮತ್ತು ಕಾಯಿಗಳು, ಒಣ ಹಣ್ಣುಗಳು, ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ, ಸಿಹಿತಿಂಡಿಗಳು, ಮನೆಯ ಅಡುಗೆಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳು, ಕೆಲವು ನಾಣ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಇತರವುಗಳು. ಮಂತ್ರಗಳನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಾ ವಿಗ್ರಹಗಳ ಮೇಲೆ ಹೂವುಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಿ.

ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಕಥೆಯನ್ನು ಓದಿ :
ಲಕ್ಷ್ಮಿಯ ಕಥೆಯನ್ನು ಕೇಳುವುದು ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಒಬ್ಬ ಹಿರಿಯ ಸದಸ್ಯ ಅಥವಾ ಆಸಕ್ತರು ಲಕ್ಷ್ಮಿಯ ಕಥೆಯನ್ನು ಓದಲಿ. ಇತರರು ಭಕ್ತಿಯಿಂದ ಶ್ರದ್ಧೆಯಿಂದ ಅದನ್ನು ಕೇಳಬೇಕು. ಕಥಾ ಅಧಿವೇಶನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಸದಸ್ಯರು ದೇವತೆಗಳ ಪಾದಗಳಿಗೆ ಹೂವುಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಬೇಕು.

ಲಕ್ಷ್ಮಿ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳಿಸಿ :
ಲಕ್ಷ್ಮಿ ದೇವಿಯ ಆರತಿ ಗೀತೆಯನ್ನು ಹಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಗ್ರಹಗಳು ಮತ್ತು ಕಲಶಗಳ ಮುಂದೆ ಕರ್ಪೂರ ಬೆಳಗಿಸಿ. ಮನೆಯ ಸಮೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿ ಅಲ್ಲದೆ, ಜಗತ್ತಿನ ಒಳಿತಿಗಾಗಿ ಬೇಡಿಕೊಳ್ಳಿ. ಬಲಿಪೀಠಕ್ಕೆ ಪ್ರದಕ್ಷಿಣೆ ಹಾಕಿ ದೇವತೆಗಳ ಮುಂದೆ ಸಾಷ್ಟಾಂಗ ನಮಸ್ಕಾರ ಮಾಡಿ. ಬಂದವರಿಗೆ ಪೂಜೆ ಪ್ರಸಾದ ವಿತರಿಸಿ. ನಂತರ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಅತಿಥಿಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಭೋಜನ ಸವಿಯಿರಿ.

Leave a Reply

error: Content is protected !!
%d